Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 11 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #731

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
ก่อนอื่นเนื่องด้วยวันนี้เป็นวันสงกรานต์ (13 เมษายน 2554) ขอสวัสดีปีใหม่ไทยทุกท่านนะครับ และถือโอกาส
นี้ขอน้อมจิตคารวะกราบท่านอ.โสภณ คุณtikงามๆสักครั้ง ในฐานะที่ท่านทั้ง2เป็นผู้ใหญ่เป็นครูที่ผมเคารพ ถึง
แม้ว่าจะไม่เคยรู้จักเห็นหน้าพูดคุยกันก็ตามนะครับ แต่ก็ทำให้มือใหม่หัดเป่าอย่างผมได้สัมผัสได้รับรู้อะไร
มากมายกับศิลปะที่เรียกว่า"ขลุ่ย"
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยช่วยบันดาลประทานพรให้อ.โสภณ คุณtik และทุกท่าน มีแต่ความสุข ประสบ
ความสำเร็จสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา โรคภัยขออย่าได้เบียดเบียน ตลอดไปเทอญ
อะไรที่ผมทำไปถ้าสิ่งไหนไม่ดีไม่งามหรือทำให้ท่านใดขุ่นข้องหมองใจก็ขออภัยด้วยนะครับ
เย้... สบายใจจัง^^

ท่านใดที่เดินทางไปเที่ยวก็ขอให้สนุก ปลอดภัยกลับมานะครับ สำหรับท่านที่ไม่ได้ไปไหน ก็เอาขลุ่ยมาเป่ากัน
ดีกว่านะครับ วันนี้ผมเอาเพลงเย็นๆฟังสบายง่ายๆฟังกันคุ้นหูเพื่อให้เข้ากับบรรยากาศมาเป่ากันนะครับ
ชื่อเพลงล่องแม่ปิง เชิญรับฟังก่อนนะครับ

เพลงล่องแม่ปิงเวอร์ชั่นนี้เป็นการบรรเลงขลุ่ยกับกีตาร์ ฟังเพลิน เย็นสบาย ไพเราะดีครับ
เพลงนี้อยู่ในอัลบั้ม ลำไผ่ ในตึกสูง (Bamboo In A Skyscraper)รายละเอียดอ่านจากข้างนี้ครับ
www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews...NewsID=9480000048094
เพลงดำเนินอย่างไหลรื่นดั่งสายน้ำเหมือนเรานั่งเรืออยู่กลางลำน้ำปิง
ขลุ่ยเล่นกับกีตาร์เป็นอะไรที่ลงตัว เป็นเพลงแม่ปิงบรรเลงขลุ่ยที่ผมชอบมากๆครับ
อัลบั้มนี้ผมอยากได้มาก แต่ก็หาซื้อไม่ได้ ถ้าใครทราบรบกวนบอกหน่อยครับ อยากอุดหนุน^^

โน้ตเพลงครับ

โน้ตเพลงผมเขียนแบบเป็นจังหวะแบ่งห้องไม่เป็น ก็เลยเขียนแบบตามใจผมเขียน มีเวลากำกับบอกช่วงของโน้ตที่เป่าเทียบกับในคลิปครับ ถ้าฟังจากคลิปที่แปะให้ก็น่าจะเป่าตามได้ครับ

ลืมไป เพลงในคลิปจะเป่าให้เสียงตรงในเพลงต้องใช้ขลุ่ยคีย์เอ(A)นะครับ
ถ้าไม่มีไม่เป็นไร ผมทำการแปลงคีย์ให้นะครับ สำหรับคนที่มีขลุ่ยคีย์Bbหรือคีย์C ก็โหลดไปฝึกฝนเป่าดังนี้ครับ
1.ล่องแม่ปิง ต้นฉบับ ใช้ขลุ่ยคีย์เอ(A)
www.mediafire.com/?oqjvjgy3bnx29az

2.ล่องแม่ปิง ใช้ขลุ่ยคีย์บีแฟลท(Bb)
www.mediafire.com/?1kkd8ac33kyk2o4
www.mediafire.com/?m64e8yjg9bsipne เล่นช้าลง20%ของความเร็วปกติ

3.ล่องแม่ปิง ใช้ขลุ่ยคีย์ซี(C)
www.mediafire.com/?guu0hqoayshco54
www.mediafire.com/?i44g84lc53n3nqp เล่นช้าลง20%ของความเร็วปกติ

ขอขอบคุณเจ้าของงานมากๆเลยครับ ที่ทำเพลงไพเราะๆให้ได้ฟัง ส่วนเพลงที่แปลงมานั้น เจตนาของผมเพื่อฝึกฝน พัฒนาการเป่าขลุ่ย คงไม่ว่ากะไรนะครับ ^^

Re: แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 11 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #740

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 255
  • พลังน้ำใจ: 20
สวัสดีครับคุณ Bamboo และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณโน้ตเพลงที่ไพเราะมากครับ เคยได้ยินแต่เสียงร้องสไตล์ล้านนาตั้งแต่คุณสุนทรีย์มาจนถึงวงไม้เมือง พอได้ยินเสียงขลุ่ยบรรเลงกับกีตาร์ก็ยังม่วนขนาดเลยคับ
กระผมคิดว่าคุณ Bamboo แอบไปออกอัลบั้มชุด Bamboo In A Skyscraper จะได้อุดหนุนพร้อมลายเซ็นต์สักชุดครับ

bamboo อ้างอิงข้อความ:

อัลบั้มนี้ผมอยากได้มาก แต่ก็หาซื้อไม่ได้ ถ้าใครทราบรบกวนบอกหน่อยครับ อยากอุดหนุน^^

ขอส่งเสริมศิลปินที่ทำผลงานดีๆ ให้เราได้ฟังกัน ไม่ได้มีเจตนาโฆษณานะครับเดี๋ยวจะผิดกฏ พอดีกระผมเจอที่ร้านน้องท่าพระจันทร์ ตามลิงค์นี้เลยครับ www.nongtaprachan.com/th/title_dtl.php?id=1320 วิธีการสั่งทางอินเตอร์เนตที่นี่ครับ www.nongtaprachan.com/th/help.php หรือลองค้นหาดูร้านอื่นๆ ก็น่าจะมีครับ
ขอบคุณมากครับ

Re: แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 11 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #744

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
กระผมคิดว่าคุณ Bamboo แอบไปออกอัลบั้มชุด Bamboo In A Skyscraper จะได้อุดหนุนพร้อมลายเซ็นต์สักชุดครับ

อิอิ ความสามารถของผมแค่หางจิ้งจก คงไม่มีปัญญาไปออกอัลบั้มหรอกครับ เอาแค่เป่าแล้วมีความสุขก็พอใจแล้ว

"Bamboo"(แบมบู)หรือที่แปลเป็นภาษาไทยว่า"ต้นไผ่" เป็นต้นไม้ที่ผมชื่นชอบมากเพราะบ่งบอกถึงสัญลักษณ์เด่น2ประการคือ
1.การให้ ต้นไผ่เป็นไม้สารพัดประโยชน์ ใช้ได้ทุกส่วนตั้งแต่ใบจนถึงราก ทำเป็นขลุ่ยเสียงก็ไพเราะ จึงเป็นต้นไม้ที่นิยมชมชอบของคนทั่วไป
2.ความอ่อนน้อม ปลายของกิ่งไผ่ที่โค้งลง ลำต้นที่พริ้วไหวไปตามธรรมชาติ เมื่อโดนพายุจะไม่ค่อยเสียหายเหมือนต้นไม้ใหญ่ ถึงเสียหายก็ฟื้นตัวได้ง่าย
ผมจึงชอบนำมาใช้ตั้งเป็นนามแฝงเพื่อเตือนสติเตือนตัวเองบ้าง ผมเองก็เป็นคนที่ดื้อรั้น เอาแต่ใจ ชอบเอาชนะ ทำอะไรก็จะมุ่งมั่นทำให้ได้ แต่ตอนนี้ก็น่าจะเพลาลงบ้าง อาจเป็นเพราะมันแก่ลงทุกวันทุกวันมั้ง

ขอบคุณคุณtikอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำเรื่องแหล่งซื้ออัลบั้มนี้^^

Re: แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 10 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #1910

• lalitadarf001
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 14
  • พลังน้ำใจ: 0
เพราะมาก ครับ ฟังแล้ว เพลิน มากครับ ^^''

Re: แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 10 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #1934

• beobeo
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 34
สมัย ม.1 เป่าเพลงนี้เป็นเพลงแรกนี่แหละ ชอบขลุ่ยมาตั้งแต่นั้น

ตอบกลับ: แจกโน้ตเพลง ล่องแม่ปิง 8 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #2793

• yolla
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
ชอบเลย เป่าเป็นแต่แบบธรรมดา เวลาขยี้หรือเทคนิคครั่นยังทำไม่เป็นเลยค่ะ
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.27 วินาที