Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย ความในใจ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

แบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย ความในใจ 9 ปี, 6 เดือน ที่ผ่านมา #620

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 255
  • พลังน้ำใจ: 20
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกชาวขลุ่ยทุกท่าน

เพลงความในใจ เป็นบทเพลงที่ขับร้องโดยศิลปิน ต้อม เรนโบว์ ในปี พ.ศ. ๒๕๒๙ หลายท่านคงจำได้นะครับว่าเพลงนี้ดังมากในสมัยนั้น และนานแล้วที่หลายๆ ท่านอาจไม่ได้ฟังเพลงนี้
ขอบคุณคุณน้ำน่านมากครับ สำหรับโน้ตเพลงขลุ่ยดีๆที่แบ่งปันให้เพื่อนๆ เสมอ

ท่านไหนไม่คุ้นหรืออาจจะเกิดไม่ทัน ฟังเพลงดูก่อนนะครับ

ลองฟังทำนองเพลงจีนต้นฉบับบ้างครับ ชื่อเพลง ปู้ จวาง ซื่อ หนี่เตอเมิ่ง ??????

ขอบคุณเจ้าของผลงานจาก you tube ทั้งสองท่านด้วยครับ

เกือบลืม โน้ตครับ

ใครเป่าคล่องแล้วนำมาให้ฟังกันบ้างนะครับ
ขอให้มีความสุขกับเสียงขลุ่ยครับ

Re: แบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย ความในใจ 9 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา #639

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
ได้ยินเพลงนี้ตั้งแต่สมัยเด็ก ฮิตมากครับ ผมได้ฟังครั้งแรกๆก็ชอบโดยเฉพาะช่วงขึ้นเพลง(Intro) นอกจากนี้ทำนองและเนื้อร้องไพเราะที่ออกหวานปนเศร้าๆฟังไม่ว่าจะกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ สำหรับผมแล้วต้องยอมรับว่าคุณต้อม เรนโบว์นอกจากหน้าหวานแล้วยังร้องเพลงหวานๆได้ยอดเยี่ยมครับ
พูดถึงช่วงIntroเพลงนี้ก็นึกถึงการเป่าเสียงให้สั่น ผมเลยมาแชร์แนวทางการเป่าดูนะครับ
ลักษณะทำเสียงสั่นในความเห็นผมมีอยู่2แนวคือ
1.แนวTremolo (ทรีโมโล่) ขอโทษนะครับที่ผมอาจจะออกแนวภาษาอังกฤษหน่อยนะครับ
เป็นลักษณะการเล่นตัวโน้ตเสียงเดียวกันเป็นตัวๆถี่ๆต่อๆกัน
ที่เห็นง่ายสุดน่าจะเป็นการออกเสียงตัว ร แบบกระดกลิ้นรัวๆนะครับ
ตัวอย่างเพลงที่เล่นTremoloได้แก่ตอนขึ้นเพลง(Intro)ของเพลงความในใจ หรือหลายท่านคงคุ้นหูกับเพลงพระราชนิพนธ์ สายฝน ที่บรรเลงกีตาร์โดยHucky Eichelmann
การเล่นแบบนี้ถ้าเทียบกับเทคนิคการเป่าขลุ่ยไทยที่ตรงสุดน่าจะเป็นการเป่าครั่น ศึกษาได้จาก
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...p;catid=11&id=37
ผมว่าถ้าฝึกครั่นระดับชำนาญให้เร็วและต่อเนื่องเป็นจังหวะคงที่ก็สามารถเป่าเป็นท่อนนำเพลงความในใจได้^^

2.แนวVibrato (วิบราโต้) เป็นการเป่าโน้ตตัวเดียวกันออกมาต่อเนื่องเป็นคลื่นคล้ายกับเราออกเสียง วาวๆๆ
ซึ่งตัวอย่างลักษณะของเป่าแนวVibrato สามารถศึกษาดูคลิปของการฝึกเป่าVibratoโดยฟลุต(Flute)

ส่วนการฝึกมี3แนวทางคือใช้การขยับกราม ใช้ลำคอ และให้กระบังลมเป็นตัวสร้างคลื่น แต่ในคลิปเขาแนะให้ใช้ลำคอเป็นแหล่งกำเนิดคลื่นครับ
Vibratoนำมาใช้แพร่หลายมากในเครื่องดนตรีสากลไม่ว่าจะเป็นฟลุต แซกโซโฟน กีตาร์ ไวโอลิน
ซึ่งจะให้เสียงที่นุ่มนวลไปอีกแบบหนึ่ง สำหรับขลุ่ยที่เห็นก็จะเป็นอาจารย์ธนิสร์ที่นำมาเล่นโดยใช้ตอนท้ายแต่ละท่อนเพลงหรือแทนการพรมนิ้ว (แต่ผมยังไม่เคยเห็นอ.ธนิสร์เป่าลูกครั่นเลยตั้งแต่ฟังมา)
หรือในเพลงความในใจที่เป็นเวอร์ชั่นภาษาจีน ลองฟังดีๆก็จะได้ยินเสียงขลุ่ยจีนเป่าVibratoด้วยครับ
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.28 วินาที