Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แจกโน้ตเพลงบรรเลง "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง" เพื่อรำลึกถึงหลวงตามหาบัว-หลวงปู่เจี๊ยะ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: แจกโน้ตเพลงบรรเลง "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง" เพื่อรำลึกถึงหลวงตามหาบัว-หลวงปู่เจี๊ยะ

แจกโน้ตเพลงบรรเลง "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง" เพื่อรำลึกถึงหลวงตามหาบัว-หลวง​ปู่เจี๊ยะ 7 ปี, 3 เดือน ที่ผ่านมา #417

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
วันนี้ขอเข้าแนวธรรมะบ้างครับ
หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน และหลวงปู่เจี๊ยะ จุนโท ทั้ง2ท่านเป็นพระอริยะเจ้า เป็นพระป่าสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ปฏิบัติตรง ปัจจุบันทั้ง2ท่านได้ละสังขารจากโลกนี้แล้ว แต่คุณธรรมความดี คำสอนของท่าน จะยังคงอยู่ในใจชาวพุทธหลายท่านที่ศรัทธาตลอดไป

เป็นความโชคดีที่ผมได้ฟังเพลงนี้โดยบังเอิญ ฟังแล้วรู้สึกสงบ เย็น เศร้านิดๆเพราะคิดถึงหลวงตาหลวงปู่
ก็เลยแกะมาให้เป่ากันครับ ถือว่าเป็นการรำลึกถึงคุณงามความดีของพระท่านทั้ง2 นะครับ
ผมไม่ทราบนะครับว่าท่านใดเป่าเพลงนี้ แต่ผมว่าสำเนียงและสไตล์การเป่าเหมือนอ.ธนิสร์มากครับ

ชื่อเพลง ผ้าขี้ริ้วห่อทอง (ผ้าขี้ริ้วห่อทองเป็นสมญานามที่หลวงตามหาบัวได้ยกย่องแก่หลวงปู่เจี๊ยะ)
เชิญรับฟังได้จากเว็บนี้นะครับ
(ในเว็บจะเรียกว่าเพลงบรรเลงหลวงปู่เจี๊ยะครับ ขออนุโมทนาแก่ท่านที่นำแพลงมาเผยแพร่ให้ฟังกันครับ)

audio.palungjit.com/f24/%E0%B8%94%E0%B8%...2%E0%B8%97-4531.html
(คลิ๊กในวงกลมหน้า"ฟัง" จะเป็นเพลงบรรเลงขึ้นมาเอง ถ้าคลิ๊กที่ชื่อเพลงก็จะDownloadเพลงมาเก็บได้เลยครับ)
ถ้าเข้าเว็บไม่ได้ก็โหลดเพลงจากข้างล่างก็ได้ครับ
www.mediafire.com/?f0r14cb6b7hl274

เพลงนี้ใช้ขลุ่ยคีบีแฟลช(Bb)หรือขลุ่ยเพียงออ จะได้เสียงตรงในเพลงครับ

ส่วนโน้ตเพลงครับ

เพิ่มเติมครับ
1.เนื่องจากเป็นเพลงบรรเลง ผมเลยลงเวลาที่เพลงเดิน เพื่อไว้กะช่วงที่จะฝึกฝนเป่า
เพื่อที่จะแยกฝึกเป็นช่วงๆได้ครับ ใหม่ๆอาจจะเป่าไม่ทัน ก็ค่อยๆเป่านะครับ
2.ส่วนโน้ตสีเขียวสีน้ำเงินเป็นลูกเล่นที่จะเป่าให้ไพเราะ ลองฟังดูในเพลงแล้วกันครับ
ส่วนมากเป็นการเป่าเอื้อนหรือเป่าไล่นิ้วที่เร็ว โน้ตพวกนี้เป่าใหม่ๆไม่ต้องเป่าก็ได้เพราะจะเป่าไม่ทัน
3.ที่ขีดเส้นใต้ให้เป่าลมเดียวแต่ไล่หลายโน้ต
4.ท่อนไหนที่เราชอบหรือฟังแล้วไพเราะก็ลองเป่าแล้วแกะดูว่าเขาเป่าอย่างไร
เราจะได้รูปแบบ นำไปใช้ในการเป่าเพลงอื่นๆได้นะครับ
เช่น
4.1ในเพลงจะเห็นโน้ต ซล ติดกันบ่อยๆ จริงๆโน้ตหลักเป็นตัวลา แต่เราเป่าโน้ตตัวซอลก่อนแล้วเอื้อนเข้าหาตัวลา
เช่นเดียวกันกับเป่า รํฟํ (โน้ตตัวแรกของเพลง)
4.2 เพลงที่มีการเดินโน้ตเป็น ล ดํ ให้ลองเปลี่ยนเป็น ล รํ ล ดํ ก็จะฟังดูไพเราะขึ้นครับ
แล้วถ้าเราเพิ่มการเอื้อนที่โน้ตตัวเร เป็น ล ดํรํ ล ดํ ก็จะเพราะขึ้นอีกครับ
พวกนี้จะเป็นสไตล์ที่อ.ธนิสร์ชอบใช้ครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัย ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ความตายนี่แหละเป็นของเที่ยง
ขอให้ทุกท่านมีสติติดตลอดตัว ถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาทนะครับ^^

Re: แจกโน้ตเพลงบรรเลง "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง" เพื่อรำลึกถึงหลวงตามหาบัว-หลวง​ปู่เจี๊ยะ 7 ปี, 3 เดือน ที่ผ่านมา #419

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 255
  • พลังน้ำใจ: 20
กระผม download เพลงมาฟังแล้วครับ อารมณ์สงบ เย็น ประกอบกับการมรณภาพของ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ฟังแล้วเศร้าครับ
กระผมนึุกถึงหนังสือ"หลวงปู่เจี๊ยะ จุนฺโท พระผู้เป็นดั่งผ้าขี้ริ้วห่อทอง ฉบับสมบูรณ์" วัดป่าภูริทัตตปฏิปทาราม อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี
เลยขอนำมาเผยแพร่ให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจครับ

คลิกภาพหน้าปกหนังสือครับ

ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขล่าสุด: 7 ปี, 3 เดือน ที่ผ่านมา โดย tik.

Re: แจกโน้ตเพลงบรรเลง "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง" เพื่อรำลึกถึงหลวงตามหาบัว-หลวง​ปู่เจี๊ยะ 7 ปี, 3 เดือน ที่ผ่านมา #420

• valata
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 32
  • พลังน้ำใจ: 22
สวัสดีค่ะ คุณ bamboo ดิฉันได้ Download มาฟังแล้วค่ะ เป็นบทเพลงบรรเลงที่มีความไพเราะมากอีกบทเพลงหนึ่ง ประกอบกับช่วงนี้เห็นข่าวการมรณะภาพของหลวงตาทุกวัน ต้องขอขอบคุณ คุณ bamboo มากๆค่ะ ที่หาเพลงเพราะๆมาฝากอยู่เสมอ เข้ากับบรรยากาศท้องทุ่ง ที่เงียบสงบได้เป็นอย่างดี

***ขอขอบคุณจากใจจริงในการแบ่งปันค่ะ***
***Valata***
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.14 วินาที