Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

โน้ตขลุ่ยบทเพลง มนต์รักลูกทุ่ง
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

โน้ตขลุ่ยบทเพลง มนต์รักลูกทุ่ง 7 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #326

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 255
  • พลังน้ำใจ: 20

สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

กระผมได้รับโน้ตเพลงมนต์รักลูกทุ่งจาก คุณ valata เพื่อนำมาแบ่งปันให้กับเพื่อนๆ สมาชิกครับ

ขอบคุณคุณ valata มากครับ

Re: โน้ตขลุ่ยบทเพลง มนต์รักลูกทุ่ง 6 ปี, 12 เดือน ที่ผ่านมา #390

• sopon
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 239
  • พลังน้ำใจ: 21
คุณ awd48665486 เพลงนี้คุณ valata ได้ลงไว้แล้วนะครับ จึงขอลบออกเพราะกระทู้ซ้ำกัน ส่วนสมาชิกท่านใดมีเพลง มนต์รักลูกทุ่งเวอร์ชั่นใหม่ ปี 2553 ช่วยนำมาลงด้วยนะครับ

Re: โน้ตขลุ่ยบทเพลง มนต์รักลูกทุ่ง 6 ปี, 12 เดือน ที่ผ่านมา #392

• awd4865486
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 1
ขอบคุณมากเลยยครับ

Re: โน้ตขลุ่ยบทเพลง มนต์รักลูกทุ่ง 6 ปี, 12 เดือน ที่ผ่านมา #394

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
ผมขอนำเสนอเพลงเดียวกันแต่เป็นโน้ตคีย์G ซึ่งเท่าที่ฟังเพลงนี้มา นักร้องแทบทุกท่านจะร้องเพลงนี้ในคีย์นี้ครับ
ไม่ว่าคุณยอดรัก สลักใจ คุณอ๊อดโอภาส แม้กระทั่งversionล่าสุดที่คุณไชยา มิตรชัยร้องให้กับละครช่อง3
ทั้งนี้เพื่อให้สามารถเป่าตามได้เสียงตรง เป็นการเพิ่มอรรถรสในการเป่า
โดยผมได้นำโน้ตของคุณValataที่แสนใจดีซึ่งเป็นคีย์Bb มาแปลงในอยู่ในคีย์Gและทำการปรับใส่ลูกเล่นบ้าง
ผิดบ้าง ถูกบ้าง มั่วบ้าง ก็ขออภัยนะครับ^^
ขลุ่ยที่ใช้เป่าคือต้องใช้ขลุ่ยคีย์ซี(C)ครับ เสียงถึงจะตรง
การที่โน้ตอยู่ในคีย์Gไม่ได้หมายความว่าต้องใช้ขลุ่ยคีย์Gเป่านะครับ
เพียงว่าในกรณีนี้ถ้าใช้ขลุ่ยคีย์ซีเป่าตามโน้ตที่ผมแกะ เสียงที่ออกมาจะเทียบได้เป็นเสียงคีย์Gตามบันไดเสียงสากล

ความยากของการแปลงหรือเป่าเป็นคีย์G จะมีอยู่2อย่างที่เห็นชัดๆคือ
1.จะเจอโน้ตครึ่งเสียง ฟ#(ฟา ชาร์ป,F#)อาจจะยากหน่อยสำหรับคนที่ไม่คุ้นแนะนำให้ดูที่ตารางนิ้วที่
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...tekey&Itemid=168
ก็ถือว่าเป็นการฝึกแล้วกัน ถ้าจะฝึกผมแนะนำให้ฝึกเป่าโน้ตครึ่งเสียงอีกตัวหนึ่งคือ ทb(ที แฟลช,Bb)
ซึ่งทั้ง2ตัวนี้จะเจอบ้าง ส่วนตัวอื่นแทบไม่ค่อยเจอ เอา2ตัวนี้ให้คล่องก็พอแล้วครับ
(จริงๆแล้วจะมีอีก2คีย์ที่แปลงแล้วจะไม่ติดชาร์ปหรือแฟลชคือคีย์Cกับคีย์Fครับ แต่ขี้เกียจทำ ลองยากๆบ้าง อิอิ)
2.จริงๆเมื่อแปลงแล้วจะเจอโน้ตตัว ทีต่ำ(LowB)คือเสียงต่ำกว่าโด ซึ่งขลุ่ยปกติไม่สามารถเป่าได้
แต่ผมได้ทำการแปลงโดยใช้โน้ตตัว เร และ มี แทนหรือบางช่วงก็ขึ้นสูง มีผลให้เสียงโน้ตบางจุดจะไม่ตรงกับที่ร้องครับ
แต่เสียงไม่น่าจะเปล่งมากนะ

สุดท้ายก็เชิญรับฟังและเป่าตามได้เลยครับ
เพลง..พร้อม

โน้ต..พร้อม

ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.13 วินาที