Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ช่วยแกะ โน๊ต เพลงบายศรี สู้ขวัญ หน่อยครับผม
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

ช่วยแกะ โน๊ต เพลงบายศรี สู้ขวัญ หน่อยครับผม 2 ปี, 7 เดือน ที่ผ่านมา #1696

• มารบูรพา
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 26
  • พลังน้ำใจ: 2
www.baanmaha.com/community/thread5837.html

หาฟังได้ในเวปนี้ครับ ขออนุญาติ เอาลิ้งมาลงนะครับ

Re: ช่วยแกะ โน๊ต เพลงบายศรี สู้ขวัญ หน่อยครับผม 2 ปี, 6 เดือน ที่ผ่านมา #1776

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 32
ลองแกะมาให้นะครับ

โน้ตเพลง
แกะจากเวอร์ชั่นขลุ่ยที่คุณมารบูรพาลงลิงค์ให้มาข้างบนนะครับ
(ใช้ขลุ่ยคีย์Cเป่าตามโน้ตจะได้เสียงตรงตามเพลง)

โน้ตเพลงเสียงออกสูงมากแต่เราสามารถปรับให้เสียงลงมาต่ำลง 1 Octaveได้ครับ
เช่นท่อน
1:58 ซ ล ดํ ล ดํ รํ มํ รํ ดํ ล ดํ รํ มํ ซํ ลํ ซํ ลํ
ปรับเป็นเป่า
1:58 ซ ล ดํ ล ดํ รํ มํ รํ ดํ ล ดํ ร ม ซ ล ซ ล

มีวิดีทัศน์ที่เป็นเพลงเดียวกัน สามารถใช้ขลุ่ยคีย์Cเป่าตามโน้ตที่แกะให้
โน้ตจะมีปรับแต่งนิดหน่อย ส่วนใหญ่ก็เป่าตามได้เลยครับ

ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี, 6 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.

Re: ช่วยแกะ โน๊ต เพลงบายศรี สู้ขวัญ หน่อยครับผม 2 ปี, 6 เดือน ที่ผ่านมา #1785

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 253
  • พลังน้ำใจ: 19
ฟังแล้วได้ความรู้สึกอบอุ่นและคิดถึงประเพณีของไทยหลายๆ อย่าง ที่ค่อยๆ สูญหายไป
ในความคิดของกระผม อย่างน้อยพวกเราที่ชอบการเป่าขลุ่ย นอกจากความสุขทางใจเป็นหลักแล้ว ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยกันรักษาไว้ซึ่งเพลงไทยและเครื่องดนตรีไทยครับ
ขอบคุณคุณ bamboo มากครับ

Re: ช่วยแกะ โน๊ต เพลงบายศรี สู้ขวัญ หน่อยครับผม 2 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา #1850

• มารบูรพา
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 26
  • พลังน้ำใจ: 2
ครับ ผมก็คิดเช่นนั้น ผมเองมีพื้นเพ เป็นคนอีสานครับ เลยอยากอนุรัก เพลงอีสานไว้ทางเสียงขลุ่ยนะครับ ปกติเพลงทางอีสานเน้นไปทาง เสียง แคน พิณ โหวด มากกว่าครับ แต่ นำมาประยุกต์เข้ากับขลุ่ย สากล หรือเพียงออ ได้ แต่เนื่องจากเพลงอีสาน ส่วนใหญ่เป็นเพลงสนุกสนาม ที่บ่งบอกเอกลักษณ์ผู้คนในท้องถิ่นนั้น จึงทำให้มีเสียงเพลงข่อนข้างสูงจึงเข้ากับ คีย์ C ได้มากกว่าเพียงออคครับ ขอขอบคุณนะครับที่ช่วยแกะเพลงนี้ให้ครับ
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.80 วินาที