Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แบ่งปันโน้ตเพลง สักวัน..แล้วมันก็ผ่านไป เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกท่านครับ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: แบ่งปันโน้ตเพลง สักวัน..แล้วมันก็ผ่านไป เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกท่านครับ

แบ่งปันโน้ตเพลง สักวัน..แล้วมันก็ผ่านไป เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่​วมทุกท่านครับ 8 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #1428

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
สวัสดีครับ ตอนนี้เมืองไทยของเราต้องเผชิญกับวิกฤตครั้งยิ่งใหญ่อีกครั้งหนึ่งนั่นคือภัยน้ำท่วม ผมคนไทยคนหนึ่งก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่ประสบกับความเดือดร้อน ความยากลำบาก ความทุกข์ใจในขณะนี้ ขอให้ฟันฝ่าอุปสรรคผ่านไปด้วยดี ดั่งเพลงนี้นะครับ

ขอขอบพระคุณเจ้าของผลงานมาณ.ที่นี้ด้วยครับ

ส่วนโน้ตครับ
(ใช้ขลุ่ยคีย์Cเป่าจะได้เสียงตรงตามโน้ตเพลงที่แกะให้ครับ)

สุดท้ายผมขอมอบข้อคิดดีๆ เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน

เป็นประสบการณ์ดี ๆ ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงรับสั่งให้กำลังใจในการทำงาน องคมนตรี ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล ท่านได้เล่าให้ฟังว่า
?ตอนนั้น ผมกำลังทำงานอยู่ในสภาพจิตที่แย่มาก ไม่มีกำลังใจจะทำอะไร ท้อแท้กับงานที่กำลังทำมาก ไม่มีใครเข้าใจ เหมือนทำดีแต่ไม่ได้ดี?

ในหลวงท่านเสด็จมาพอดี และท่านเห็นใบหน้าผมไม่ค่อยจะสู้ดี ท่านได้สอบถามจนได้ความว่า ผมกำลังจะท้อแท้กับงาน ท่านจึงตั้งคำถามและรับสั่งว่า

?ท่านสุเมธ ท่านเคยขายเศษเหล็กไหม เศษเหล็กเหล่านั้น เวลาขาย คุณค่ามันต่ำมาก คงได้เงินมาไม่กี่บาท แล้วถ้าเราเอาเศษเหล็กนั้นไปหลอมรวมกันเป็นแท่ง เวลาหลอมนี่ เหล็กมันคงรู้สึกร้อนมาก พอหลอมเสร็จเรานำมันมาทำเป็นดาบ คงต้องนำมาตีให้แบนอีก เวลาตีก็ต้องคอยเอาไปเผาด้วย ต้องตีไป เผาไป อยู่หลายรอบกว่าจะเป็นรูปดาบอย่างที่เราต้องการ ต้องผ่านความเจ็บปวดความร้อนอยู่นาน แถมเมื่อเสร็จแล้วถ้าจะให้สวยดั่งใจ ก็ต้องนำไปแกะสลักลวดลาย เวลาที่แกะลวดลายก็คงต้องใช้ของแข็งที่คมมาตีให้เป็นลวดลายอีก แต่เมื่อเสร็จเป็นดาบที่งดงาม ก็จะมีคุณค่าที่สูงมาก เทียบกับเศษเหล็กคงจะต่างกันลิบลับ
จะเห็นว่า กว่าที่เศษเหล็กไม่มีคุณค่ามากนักจะกลายเป็นดาบอันงดงามนั้น ต้องผ่านอุปสรรคมากมาย ทั้งความเจ็บปวดต่าง ๆ กว่าจะประสบความสำเร็จ ดังนั้น ขอให้จำไว้อย่างหนึ่งว่า

ใครไม่เคยถูกตี ถูกทุบ และเจอเรื่องเลวร้ายในชีวิตมาเลยนั้น จงอย่าได้หาญคิดทำการใหญ่?
แก้ไขล่าสุด: 8 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.

Re: แบ่งปันโน้ตเพลง สักวัน..แล้วมันก็ผ่านไป เป็นกำลังใจให้ผู้ประสบภัยน้ำท่​วมทุกท่านครับ 8 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #1444

• valata
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 32
  • พลังน้ำใจ: 22
สวัสดีเพื่อนสมาชิกชาวขลุ่ยทุกท่านค่ะ

จากบทเพลงนี้ที่ไพเราะนี้ ดิฉันขอร่วมส่งกำลังใจให้กับผู้ที่กำลังประสบภัยน้ำท่วมในบ้านเราเช่นกันค่ะ และขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่กำลังประสบปัญหาน้ำท่วมอยู่ในขณะนี้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีค่ะ...

ดิฉันขอขอบคุณ คุณ bamboo มากๆเลยค่ะ สำหรับโน้ตเพลงที่ไพเราะ ความหมายดีๆ ทุกๆบทเพลง และการแบ่งปันที่ดีเสมอมาให้กับพวกเราชาวขลุ่ยไทย อีกทั้งบทความ "การแกะเพลงเบื้องต้น" ที่คุณ bamboo สละเวลาเขียนและอธิบายไว้โดยละเอียด เพื่อแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ เกี่ยวกับทฤษฎีดนตรีสากล (ถึงแม้ว่าดิฉันจะไม่ค่อยเข้าใจทางด้านทฤษฎีมากนัก) แต่ก็ได้รับสิ่งดีๆจากบทความนี้ไม่น้อยเลยทีเดียวค่ะ...

ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงค่ะ
น้ำน่าน
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.41 วินาที