Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชันขลุ่ย เพลงขอร้อง
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3

ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1368

• cvorapu
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 85
  • พลังน้ำใจ: 9
ผมขอเชิญชวนพวกเราเหล่าสมาชิกขลุ่ยนุ่มละมุล มาร่วมกันแลกเปลี่ยนสิ่งที่ได้จากการชมการประชันขลุ่ย เพลงขอร้อง ในทุกๆ ประเด็นเท่าที่เพื่อนสมาชิกต้องการนะครับ ซึ่งสำหรับผมแล้วดูไม่น่าจะต่ำกว่า 50 รอบ ยังเรียนรู้ไม่หมดเลยครับ ถ้าใครยังไม่ได้ชม ก็ตามนี้นะครับ

Re: ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1371

• 22นอ/169
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 37
  • พลังน้ำใจ: 3
อาจารย์โบ้ศิษย์ อาจารย์ธนิสร์ เค้าสุดยอดอยู่แล้วครับ และยังมีอีกท่าน อ.อิสระ อายุยังไม่มากแต่ฝีมือเยี่ยมมากๆเลยครับ

Re: ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1372

• cvorapu
แล้วน้องทิม คนที่เป็นแชมป์นะครับ มีใครรู้ประวัติความเป็นมาบ้างครับ ลองค้นดูแล้วก็ไม่พบข้อมูลเลยครับ
วิจารย์ตามความรู้สึกและที่ฟังผู้รู้มา เสียงขลุ่ยน้องทิม นุ่มนวลและพริ้วไหวดุจสายน้ำ เสียงขลุ่ยน้องโบ้ จัดจ้านและเผ็ดร้อน มีลูกเล่นที่เราชาวขลุ่ยสามารถนำไปฝึกฝนได้ วันหลังจะลองนำโน้ตในบางช่วงมาลงเพื่อแลกเปลี่ยนกันนะครับ และอาจจะมีลองเป่ามาให้เพื่อนสมาชิกได้ติชมดูนะครับ

Re: ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1373

• cvorapu
ฟังครั้งแรกที่สะดุดหูมากก็คงเป็น solo ท่อนกลางเพลง โดยเฉพาะลูก solo ของน้องโบ้เผ็ดร้อนดี แต่เพื่อไม่ให้กระโดดไปมาเดี๋ยวจะเวียนหัว ผมก็เลยเอาท่อน intro มานำเสนอเพื่อนสมาชิกดูก่อนนะครับ เนื่องจากการขาดประสบการณ์ในการแกะเพลง และพยายามเน้นการนับจังหวะเพื่อให้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ แกะอยู่ครึ่งค่อนวันได้นิดเดียวขอนำเสนอแค่นี้ก่อนนะครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยกันติช่วยกันแก้ไขด้วยนะครับ ส่วนผู้ยังใหม่อยู่ไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามได้ครับ ผมประยุกต์ค่ายังหวะของตัวโน้ตจากโน้ตสากลครับ

ถ้าลองเป่าดูแล้วก็เอาคลิบมาแรกกันดูนะครับ ในโอกาสหน้าถ้ามีเวลาผมจะลองอัดคลิบมาให้ดูนะครับ

Re: ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1374

• cvorapu

Re: ร่วมเรียนรู้ขลุ่ย-จากการประชัน​ขลุ่ย เพลงขอร้อง 8 ปี, 11 เดือน ที่ผ่านมา #1375

• cvorapu
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.49 วินาที