Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK

รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1128

• winich
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 31
  • พลังน้ำใจ: 3
กระท่อมกัญชา
มาลีฮวนน่า

INTRO:/G Em/Am/Em/D/(2 Times)/G Em/

G Em Am D Em D G
แดน..นี้มีต้นกัญชา..ปกคลุมแน่นหนา ใบกัญชาป่านนี้สะพรั่ง
Am D A Em G D
เวียงวังทอง ก็รองกระท่อมพังๆ ดีกว่าเวียงราชวัง ไม่หวังจะแรมไกล
ฟังเสียงไฟไหม้บ้องกัญชา ช่างชวนสุขา เป็นเพลงพากล่อมขวัญเราให้
Am D Am Em G D Em
ฟังเพลินดี ดังปี่พระอภัย มือป้องจากบ้องคู่ใจ จะเป็นหรือตายไม่ห่วงกังวล
E Em
เวียงวังทองหรือจะมาสู้

Bm G
** กระท่อมฉันอยู่ ทัดทูไม่หวังสักคน

Am D Am Bm
มีกัญชาสุขกว่ามีคู่กมล ถึงหากฉันจนก็ยังสุขล้นไม่หวังใด..ปอง
มองเห็นไฟไหม้ บ้องเป็นควัน ดังหนึ่งเมฆสวรรค์ มีตะเกียงดังเหมือนจันทร์ส่อง
Am D Em G D Em
ยามจะนอนก่ายกอดประคอง มีคู่สุดรักคือบ้อง ชวนให้ฉันปอง คือบ้องกัญชา
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: ทาน

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1129

• winich
กระท่อมกัญชา
มาลีฮวนน่า

INTRO:/ ดํรํ ฟํ รํ ดํ รํ ท ดํ ซ ล ท ดํ ซ ซ ซ ฟ ล ซ ร

ดํรํ ฟํ รํ ดํ ท ดํ ซ ล ท ดํ ซ ล ซ ฟ ล ซ ร
แดน..นี้มีต้นกัญชา..ปกคลุมแน่นหนา ใบกัญชาป่านนี้สะพรั่ง

ดํ ดํ ดํ ซ ล ท รํ ดํ ดํ ซ ร ซ รํดํ ท ร ดํ ท ซ ฟ
เวียงวังทอง ก็รองกระท่อมพังๆ ดีกว่าเวียงราชวัง ไม่หวังจะแรมไกล

ดํรํ ฟํ รํ ดํ รํ ท ดํ ซ ล ท ดํ ซ ซ ซ ฟ ล ซ ร
ฟัง เสียงไฟไหม้บ้องกัญชา ช่างชวนสุขา เป็นเพลงพากล่อมขวัญเราให้

ดํ ดํ ดํ ซ ล ท รํ ดํ ซ ร ซ รํ ดํ ท ร ดํ ท ซ ฟ ร ฟ ซ
ฟังเพลินดี ดังปี่พระอภัย มือป้องจับบ้องคู่ใจ จะเป็นหรือตายไม่ห่วงกังวล

ท ท ท รํ ทลซ
เวียงวังทองหรือจะมาสู้

ฟ ซ ร ฟร ดํ ดํ ท รํ ดํ ท
** กระท่อมฉันอยู่ พะทูไม่หวังสักคน

ดํ ดํ ดํ ซ ล ท รํ ดํ ซ ร ดํ ท ลท ดํ รํ ดํ มํ รํ ดํ
มีกัญชาสุขกว่ามีคู่กมล ถึงหากฉันจนก็ยังสุขล้นไม่หวังใด..ปอง

ดํรํ ฟํ รํ ดํ รํ ท ดํ ซ ล ท ดํ ซ ซ ซ ฟ ล ซ ร
มอง เห็นไฟไหม้ บ้องเป็นควัน ดังหนึ่งเมฆสวรรค์ มีตะเกียงดังเหมือนจันทร์ส่อง

ดํ ดํ ดํ ซ ล ท รํดํ ซร ซ รํ ดํ ท ซ ล ดํ ซ ฟ ร ฟ ซ
ยามจะนอนก่ายกอดประคอง มีคู่สุดรักคือบ้อง ชวนให้ฉันปอง คือบ้องกัญชา

5555555555555 55555555555 555555555 5555555555555
กรุณาชี้แนะด้วยครับ

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1149

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
สวัสดีครับ คุณTikคงไม่ค่อยว่าง ผมเลยแกะแทนให้ก่อนนะครับ คงไม่ว่ากะไร^^
โน้ตเพลงเป่าค่อนข้างยาก และถ้าเราดูการเดินทำนองก็มีอะไรให้น่าสนใจเหมือนกันนะครับ

เชิญรับฟังก่อนนะครับ

ส่วนโน้ตเพลง
(ใช้ขลุ่ยคีย์Cเป่าจะได้เสียงตรงตามเพลงนะครับ )

เสริมเพิ่มเติมนะครับ
1.เพลงนี้ติดโน้ตทีต่ำ(ทฺ) ผมแนะนำให้เป่าเป็นโน้ตตัวเรแทนน่าจะกลมกลืนนะครับ
2.เพลงนี้เป็นสำเนียงใต้ เราสามารถเป่าขลุ่ยให้ออกสำเนียงใต้หรือสำเนียงใดๆก็ได้ครับ เสียงนกเสียงกาขลุ่ยก็เป่าได้ การเป่าสำเนียงใต้ก็เป็นลักษณะเหมือนกับการเอื้อนเสียง หนึ่งคำประกอบด้วยโน้ต2-3ติดกันครับ ลองฟังและลองฝึกแกะดูเอาเองนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^
แก้ไขล่าสุด: 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง กระท่อมกัญชา - มาลีฮวนน่าด้วยเถอะครับคุณ TIK 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1150

• winich
ขอบคุุณมากครับ..คุณ bamboo
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.72 วินาที