Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ

รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1126

• พรมตู้
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 1
รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1146

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
เชิญสดับรับฟังก่อนนะครับ

ส่วนโน้ตเพลงนะครับ
(ใช้ขลุ่ยคีย์Cเป่าจะได้เสียงตรงตามเพลง)

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
1.เพลงนี้จะติดโน้ตทีต่ำ(ทฺ)ขลุ่ยธรรมดาปกติที่เป่ากันจะไม่สามารถเป่าได้ วิธีการแก้ไขสามารถทำได้หลายวิธีคือ
1.1 เป่าเสียงโน้ตทีปกติแทนเสียงโน้ตทีต่ำ(ทฺ) ถ้านำมาใช้ในเพลงนี้ เมื่อเป่าอาจจะฟังดูขัดหูบ้างเนื่องจากกลุ่มโน้ตที่อยู่ระหว่างโน้ตทีต่ำจะมีเสียงช่วงต่ำคือเรและมี ถ้าเป่าเสียงโน้ตทีระหว่างโน้ตเรหรือโน้ตมีจะเหมือนกับเสียงตกหลุมคืออยู่ดีๆโน้ตเดินมาต่ำแล้วขึ้นสูงและลงต่ำทันใด ง่ายๆเราลองเป่า เร ที เร ฟังดูนะครับ
1.2 เป่าเสียงอื่นที่ดูกลมกลืนแทนเสียงโน้ตทีต่ำ(ทฺ)ที่นิยมใช้ก็จะเป็นโน้ตตัวมี อย่างเพลงนี้ผมใช้โน้ตมีแทนนะครับเขียนแทนว่า ม[ทฺ]คือโน้ตตรงนั้นจริงเป็นโน้ตทีต่ำแต่ผมใช้ตัวมีแทน โน้ตตัวเรก็ใช้ได้เหมือนกันนะครับหรือแต่งเรียบเรียงใหม่เลยเป็นที่เราอยากจะเป่าก็ได้นะครับ โน้ตเพลงจริงๆไม่ต้องเป๊ะ ถ้าเป่าแล้วไพเราะเราชอบเป็นสุขก็ดีแล้วครับ (แล้วอย่าให้คนอื่นทุกข์ด้วยนะครับ)
1.3อีกวิธีหนึ่งคือขึ้นสูงทั้งชุด โดยดูที่ความเหมาะสมเอาเอง เช่นถ้าผมจะเป่าท่อนขึ้น
"ลอยเรือกลับมาหนุ่มเจ้าพระยาพกพาความช้ำ"
จากเดิม ร ร ม[ทฺ]ร ม[ทฺ]ร ม ร ล ซ ล ท
ผมก็เป่าเป็น รํ รํ ท รํ ท รํ มํ รํ ล ซ ล ท ครับ

2.ท่อนโซโล่ที่เป็นเสียงขลุ่ยจะปรากฎเสียงโน้ตทีต่ำ(ทฺ) ผมเข้าใจว่าในเพลงนี้คนเป่าน่าจะใช้ขลุ่ยที่ทำพิเศษที่มีเสียงโน้ตทีต่ำอยู่ด้วยนะครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^
แก้ไขล่าสุด: 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ 9 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1148

• พรมตู้
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 1
ขอบคุณมากๆ ครับ

Re: รบกวนขอโน้ตเพลง เข็ดรักจากเจ้าพระยา ของหนู มิเตอร์ หน่อยครับ 8 ปี, 8 เดือน ที่ผ่านมา #1633

• chamnearn
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 25
  • พลังน้ำใจ: 2
เพียงออ เป่า F# ได้มั้ยครับ

เคยเห็นว่ามีวิธีจับอยู่ มั่งครับ ไม่แน่ใจอ่ะ ควงให้เสียงคล้ายๆ
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.67 วินาที